Đang thử việc có được trả lương cho ngày lễ?

Ngày hỏi:30/03/2019

Trong thời gian thử việc, thì ngày nghỉ lễ có được trả lương hay không? Vì tôi đang thử việc mà sắp tới là giỗ tổ hùng vương trùng 14/4 ngày chủ nhật nên được nghỉ bù sang ngày thứ 2. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      Tại Khoản 1 Điều 3 Bộ luật Lao động 2012 có định nghĩa:

      Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

      Như vậy, Người lao động được xác định là người làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động và họ sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết. Ở đây, trong thời gian thử việc thì chưa được coi là người lao động, vì thế việc trả lương hay không trả lương vào ngày lễ là tùy thuộc theo quy định công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn