Đang thử việc nghỉ ngang có được không?

Ngày hỏi:01/04/2021

Tôi đang thử việc được 3 tuần rồi. Nhưng do cảm thấy không phù hợp nếu tôi nghỉ ngang thì có được không? Hay phải xin phép trước ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 27 Bộ luật lao động 2019 quy định về kết thúc thời gian thử việc như sau:

      1. Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động.

      Trường hợp thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.

      Trường hợp thử việc không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết hoặc hợp đồng thử việc.

      2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

      Căn cứ quy định trên, chị đang là nhân viên thử việc nên không cần báo trước và không phải bồi thường khi nghỉ ngang. Do đó, chị có thể nghỉ việc bất cứ khi nào. Đồng thời, khi nghỉ việc thì công ty sẽ có trách nhiệm chi trả tiền lương thử việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn