Đảng viên có bắt buộc tham gia công đoàn không?

Ngày hỏi:09/06/2021

Tôi hiện là NLĐ, là đảng viên được hơn 2 năm. Vậy cho tôi hỏi, tôi có bắt buộc phải tham gia công đoàn hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đảng viên có bắt buộc tham gia công đoàn không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 1 Điều lệ công đoàn Việt Nam 2013 có quy định về đối tượng và điều kiện kết nạp, công nhận đoàn viên Công đoàn Việt Nam như sau:

      Người lao động Việt Nam làm việc trong Cơ quan cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; người Việt Nam lao động tự do hợp pháp không phân biệt nghề nghiệp, giới tính, tín ngưỡng, tán thành Điều lệ Công đoàn Việt Nam, tự nguyện sinh hoạt trong một tổ chức cơ sở của Công đoàn, đóng đoàn phí theo quy định thì được gia nhập Công đoàn.

      Như vậy, theo quy định trên thì việc tham gia công đoàn hoàn toàn tự nguyện. Do đó, việc bạn là đảng viên không bắt buộc phải gia nhập công đoàn mà sẽ phụ thuộc vào mong muốn của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn