Đi công tác nước ngoài thời gian trùng với thứ bảy chủ nhật có được tính là ngày làm việc không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Chào luật sư,  Em có câu hỏi như sau, nếu như công ty em cử em đi công tác nước ngoài khoản thời gian, 19/10-16/11. Trong khoản thời gian này, trùng với 9 ngày t7 và chủ nhật. Em muốn hỏi vậy 9 ngày này nếu em không tăng ca hay không đi làm thì em có được tính thành ngày phép hay ngày công hay không ? Cám ơn luật sư.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi công tác nước ngoài thời gian trùng với thứ bảy chủ nhật có được tính là ngày làm việc không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ hằng năm theo đó:

      1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

      a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

      b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

      c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

      Mặt khác Căn cứ Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm bao gồm:

      1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

      2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

      3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

      4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

      5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

      6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

      7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

      9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

      10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

      11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội.

      Bên cạnh đó căn cứ Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về Cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm theo đó:

      - Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị.

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp bạn được công ty cử đi làm việc nước ngoài, nếu giữa bạn và công ty không có thỏa thuận gì khác thì những ngày bạn đi công tác trùng với thứ bảy và chủ nhật bạn không đi làm cũng không tăng ca thì công ty không có nghĩa vụ phải tính ngày phép hay ngày công cho bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn