Đi làm lại sau thai sản trùng với đợt nghĩ lễ có được nhận lương không?

Ngày hỏi:07/03/2019

Thời gian em nghỉ thai sản từ 25/10/2018 - 25/4/2019. Vậy 26/4 em bắt đầu đi làm lại, làm được 1-2 ngày là đến lễ 30/4 -1/5. Vậy khi nhận lương em có được hưởng lương của 2 ngày lễ không ạ? (vì em đi làm có mấy ngày không đủ 1 tháng).

Em cảm ơn ạ!!!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

      3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

      Như vậy, bạn nhận tiền thai sản thì BHXH đã giải quyết. Bạn đi làm lại thì sẽ hưởng lương từ người sử dụng lao động và tiền lương ngày 30/4-1/5 sẽ được nhận bình thường vì đó là ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của nhà nước, còn việc bạn có có được tiền thưởng ngày đó không thì phải hỏi người sử dụng lao động, vấn đề này luật không bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn