Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con có được hưởng chế độ dưỡng sức không?

Ngày hỏi:23/07/2020

Cho em hỏi em nghỉ thai sản được 4 tháng xin đi làm lại thì có được hưởng chế độ tiền nghỉ dưỡng sức không ạ? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con có được hưởng chế độ dưỡng sức không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng được hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản, cụ thể như sau:

      Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Dẫn chiếu đến Điều 33 và Khoản 1 Điều 34 Luật này như sau:

      - Lao động nữ sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý;

      - Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng;

      - Người lao động sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết.

      Như vậy, bạn đi làm trước thời gian nghỉ thai sản sẽ không được hưởng chế độ dưỡng sức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn