Đi làm vào mùng 4 Tết lương có được nhân 3 không?

Ngày hỏi:07/01/2021

Dear anh chị, cho em hỏi về việc nghỉ Tết Nguyên Đán 2021. Sếp tổng không muốn cho quá nhiều người apply Annual Leaves (8-9/2) nên đề xuất cho mọi người nghỉ trước full tuần và bắt đầu đi làm lại ngày 15/02 (mùng 4 Tết). Vậy trường hợp nếu em đi làm ngày 15-16/02 (Mùng 4,5) thì bên em có phải x3 lương không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Công văn 9895/VPCP-KGVX năm 2020 thì Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc có ý kiến như sau:

      - Đồng ý với đề nghị của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại văn bản trên về việc nghỉ Tết Âm lịch Tân Sửu từ ngày 10 tháng 02 năm 2021 đến hết ngày 16 tháng 02 năm 2021 và nghỉ lễ Quốc khánh từ ngày 02 tháng 9 năm 2021 đến hết ngày 05 tháng 9 năm 2021.

      - Các cơ quan, đơn vị thực hiện lịch nghỉ trên lưu ý thực hiện: bố trí, sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, bảo đảm tốt công tác phục vụ tổ chức, cá nhân.

      Các cơ quan, đơn vị không thực hiện nghỉ cố định thứ Bảy và Chủ nhật hằng tuần, sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp...

      Theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực từ 01/01/2021) thì: Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong dịp Tết Âm lịch là 05 ngày.

      Cũng theo Khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 thì:

      Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

      Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

      Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

      Như vậy, đối với ngày mùng 4 và mùng 5 Tết năm 2021, bản chất là ngày nghỉ bù cho ngày nghỉ hàng tuần (nếu công ty áp dụng ngày nghỉ hàng tuần là thứ 7, chủ nhật), khi đó công ty sẽ trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần cho người lao động đi làm vào thời gian này, ít nhất bằng 200%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn