Điều kiện để mở công ty xuất khẩu lao động và đưa học sinh đi du học

Ngày hỏi:12/03/2019

Vợ chồng tôi dự định mở công ty xuất khẩu lao động và đưa học sinh đi du học ở Đài Loan thì chúng tôi cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Có văn bản nào hướng dẫn về những điều kiện này không? Mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn rất nhiều

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, Anh/Chị có nhu cầu kinh doanh dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài và đưa học sinh đi du học. Theo quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư thì cả hai ngành nghề này đều là những ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Do đó, Anh/Chị cần đáp ứng những điều kiện nhất định khi có ý định hoạt động trong lĩnh vực này.

      Thứ nhất, để được kinh doanh dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, Anh/Chị cần có Giấy phép hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài và công ty của Anh/Chị phải trực tiếp tổ chức hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài. Cụ thể, theo quy định tại Điều 9 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2006 thì công ty Anh/Chị phải đáp ứng những điều kiện sau:

      - Có vốn pháp định là 5 tỷ đồng;

      - Có đề án hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

      - Có bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết cho người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp doanh nghiệp lần đầu tham gia hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài thì phải có phương án tổ chức bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

      - Người lãnh đạo điều hành hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải có trình độ từ đại học trở lên, có ít nhất ba năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài hoặc hoạt động trong lĩnh vực hợp tác và quan hệ quốc tế;

      - Có tiền ký quỹ tại Ngân hàng Thương mại nơi công ty đặt trụ sở chính là 1 tỷ đồng.

      Sau khi đáp ứng các điều kiện trên, Anh/Chị cần chuẩn bị hồ sơ xin cấp Giấy phép tại Bộ Lao động – Thương Binh và xã hội và nộp lệ phí theo quy định của pháp luật.

      Thứ hai, để được kinh doanh dịch vụ tư vấn du học, Anh/Chị cũng phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 107 Nghị định 46/2017/NĐ-CP như sau: Đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học có trình độ đại học trở lên; có năng lực sử dụng ít nhất một ngoại ngữ từ bậc 4 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam và tương đương; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

      Như vậy, Anh/Chị phải đáp ứng tất cả các điều kiện nêu trên thì mới có thể kinh doanh dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài và dịch vụ tư vấn du học.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn