Điều kiện để một cá nhân được đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng lao động

Người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài phải có các điều kiện gì?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 42 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì người lao động được đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây:

      1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài;

      3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt;

      4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

      5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

      6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết;

      7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn