Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp phục vụ và trợ cấp hàng tháng

Ngày hỏi:18/03/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Người lao động cần đáp ứng điều kiện gì để được hưởng trợ cấp phục vụ và trợ cấp hàng tháng? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Thành Trung - Quảng Bình

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối vấn đề này của bạn thì tại Điều 52 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 có quy định như sau:

      Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mà bị liệt cột sống hoặc mù hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần thì ngoài mức hưởng trợ cấp hằng tháng, mỗi tháng người lao động còn được hưởng trợ cấp phục vụ bằng mức lương cơ sở.

      => Như vậy, theo quy định này thì người lao động cần đáp ứng được 02 điều kiện sau đây hưởng trợ cấp phục vụ và trợ cấp hàng tháng:

      + Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      + Bị liệt cột sống hoặc mù hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần.

      Trên đây là nội dung giải đáp về điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp phục vụ và trợ cấp hàng tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn