Điều kiện xét thăng cấp bậc quân hàm công an từ thiếu tá lên trung tá

Ngày hỏi:19/09/2019

Tôi là sĩ quan công an nhân dân, mới được thăng cấp quân hàm từ đại úy lên thiếu tá. Cho tôi hỏi khi nào thì tôi được xét lên quân hàm trung tá và điều kiện cụ thể là gì? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 quy định điều xét thăng hạng quân hàm từ thiếu tá lên trung tá như sau:

      - Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe.

      - Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm.

      - Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm: 04 năm.

      => Như vậy, để được thăng hạng quân hàm từ thiếu tá lên trung tá thì bạn phải công tác thêm 04 năm và đáp ứng được các điều kiện cụ thể trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn