DN có bắt buộc tổ chức đối thoại tại nơi làm việc?

Ngày hỏi:10/11/2020

Hiện nay có bắt buộc doanh nghiệp phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc không? Và tần suất thực hiện thế nào?

Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • DN có bắt buộc tổ chức đối thoại tại nơi làm việc?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 65 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      Đối thoại tại nơi làm việc được tiến hành định kỳ 03 tháng một lần hoặc theo yêu cầu của một bên.

      Như vậy, hiện nay việc đối thoại tại nơi làm việc được tiến hành định kỳ 03 tháng một lần.

      Lưu ý: Từ 01/01/2021, khi Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực thì đã nâng thời gian tiến hành đối thoại tại nơi làm việc lên định kỳ ít nhất 01 năm/lần thay vì định kỳ 03 tháng/lần như hiện nay.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đối thoại tại nơi làm việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn