Độ tuổi lao động

Người sử dụng lao động có được phép nhận người lao động dưới 15 tuổi vào làm việc không?

    Nội dung này được CÔNG TY LUẬT TNHH MINH TÍN tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 120 Bộ luật Lao động quy định “Cấm nhận trẻ em chưa đủ 15 tuổi vào làm việc, trừ một số ngành nghề và công việc do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội”
      “Đối với ngành nghề và công việc được nhận trẻ em chưa đủ 15 tuổi vào làm việc, học nghề, tập nghề thì việc nhận và sử dụng trẻ em này phải có sự đồng ý và theo dõi của cha mẹ hoặc người đỡ đầu”
      Như vậy, một số ngành nghề người sử dụng lao động vẫn có quyền nhận người lao động dưới 15 tuổi nhưng phải được sự đồng ý và theo dõi của cha mẹ hoặc người đỡ đầu.


    Nguồn:

    Công ty Luật TNHH Minh Tín
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn