Doanh nghiệp bắt buộc có phòng vắt sữa mẹ từ 2021?

Ngày hỏi:21/01/2021

Như em được biết thì mới đây có quy định về phòng vắt sữa cho người lao động nữ. Không biết là doanh nghiệp em có phải chuẩn bị thêm phòng vắt sữa này không? Hiện tại nhân sự nữ công ty là gần 300.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 80 Nghị định 145/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/02/2020) có quy định như sau:

      Khuyến khích người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động. Trường hợp người sử dụng lao động sử dụng từ 1.000 người lao động nữ trở lên thì phải lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ tại nơi làm việc.

      Như vậy, căn cứ quy định nếu doanh nghiệp sử dụng từ 1.000 người lao động nữ trở lên thì phải lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ tại nơi làm việc. Tuy nhiên, đối với doanh nghiệp bạn có gần 300 lao động nữ thì không thuộc trường hợp bắt buộc phải có phòng vắt sữa mẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT