Doanh nghiệp có bắt buộc phải có công đoàn hay không?

Ngày hỏi:06/11/2018

Tôi có để ý và thấy rằng, có một số doanh nghiệp thì có công đoàn, một số thì không. Vậy cho tôi hỏi: Doanh nghiệp có bắt buộc phải có công đoàn hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 6 Luật Công đoàn 2012 có quy định như sau:

    "Điều 6. Nguyên tắc tổ chức và hoạt động công đoàn

    1. Công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện, tổ chức và hoạt động theo nguyên tắc tập trung dân chủ."

    Như vậy, theo quy định này thì công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện bạn nhé. Cùng với đó, việc tổ chức và hoạt động của Công đoàn phải tuân theo Điều lệ Công đoàn Việt Nam, phù hợp với đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc thành lập công đoàn của doanh nghiệp. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Công đoàn 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Công đoàn cơ sở
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn