Doanh nghiệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần báo trước?

Ngày hỏi:29/10/2020

NSDLĐ được đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần báo trước có được không ạ? Hay là tất cả mọi trường hợp đều báo trước? Tư vấn cho em theo quy định mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 38 Bộ luật Lao động 2012, không có quy định về trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà không phải báo trước.

      Tuy nhiên Khoản 3 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 01/01/2021) lại quy định:

      Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại điểm d và điểm e khoản 1 Điều này thì người sử dụng lao động không phải báo trước cho người lao động.

      Cụ thể là trường hợp:

      - Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 của Bộ luật Lao động;

      - Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên.

      Như vậy từ 01/01/2021, NSDLĐ được đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà không cần báo trước cho NLĐ trong 02 trường hợp nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn