Doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải ký quỹ bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:18/12/2018

Theo tôi được biết thì doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải ký quỹ. Vậy cho tôi hỏi: Số tiền ký quỹ đó là bao nhiêu? Mong sớm nhạn được sự giải đáp. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 126/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì số tiền doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải ký quỹ là:

      Mức tiền ký quỹ là một tỷ đồng. Trường hợp tiền ký quỹ được sử dụng để giải quyết những vấn đề phát sinh liên quan đến người lao động thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày tiền ký quỹ được sử dụng, doanh nghiệp phải nộp bổ sung cho đủ mức tiền ký quỹ theo quy định.

      Theo đó, Doanh nghiệp sẽ ký quỹ tại Ngân hàng Thương mại nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

      Trên đây là nội dung trả lời về số tiền doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải ký quỹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn