Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ phép

Tôi làm việc ở công ty X được 26 tháng. Trong thời gian tôi đang nghỉ phép năm thì nhận được quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của công ty do công ty gặp khó khăn trong kinh doanh, buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc. Quyết định của giám đốc công ty có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Khoản 2 Điều 39 Bộ luật Lao động thì “người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp người lao động đang nghỉ hàng năm, nghỉ về việc riêng và những trường hợp khác được người lao động cho phép”.

      Quyết định của giám đốc công ty không đúng, vì bạn đang nghỉ phép năm nên công ty không thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn trong trường hợp này.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn