Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật phải bồi thường bao nhiêu?

Ngày hỏi:28/09/2021

Theo quy định hiện hành về lĩnh vực lao động thì đối với người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật phải bồi thường bao nhiêu cho người sử dụng lao động?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật phải bồi thường bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 40 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

      Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

      Như vậy, đối với hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì người lao động phải bồi thường cho người sử dụng lao động nữa tháng tiền lương một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước. Bên cạnh đó, phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo (nếu có).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn