Đơn vị nào có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc?

Ngày hỏi:22/01/2016
Bà Nguyễn Thị Ngân đã có thời gian công tác tại Công ty Xây dựng đường miền Đông từ tháng 11/1984 đến tháng 5/1988. Tháng 6/1988, bà chuyển công tác về làm việc tại Công ty Than Cọc 6 - Vinacomin. Ngày 12/10/2015 bà Ngân chấm dứt Hợp đồng lao động tại Công ty Than Cọc 6. Qua Cổng TTĐT Chính phủ, Công ty cổ phần Cầu đường bộ II hỏi, Công ty có phải trả trợ cấp thôi việc cho bà Ngân không? Nếu phải trả thì cách tính trợ cấp như thế nào cho những năm bà làm việc tại công ty (từ tháng 11/1984 đến tháng 5/1988 là 3 năm 7 tháng)?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ và Khoản 3 Điều 8 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì đối với doanh nghiệp 100% vốn nhà nước hoặc doanh nghiệp cổ phần hóa từ doanh nghiệp nhà nước khi chấm dứt hợp đồng lao động mà người lao động có thời gian làm việc ở các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước và chuyển đến làm việc tại doanh nghiệp nhà nước trước ngày 1/1/1995 nhưng chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp một lần trước khi phục viên, trợ cấp xuất ngũ đối với người lao động có thời gian làm việc ở đơn vị thuộc lực lượng vũ trang thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm đối với thời gian người lao động đã làm việc cho mình và chi trả trợ cấp thôi việc đối với thời gian người lao động đã làm việc cho các cơ quan tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước trước đó.

      Thời gian làm việc tại các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp khu vực nhà nước trước ngày 1/1/1995 bao gồm: Thời gian người lao động làm việc thực tế tại các cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang hưởng lương từ ngân sách Nhà nước, thời gian làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước khác.

      Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp bà Nguyễn Thị Ngân có thời gian từ tháng 11/1984 đến tháng 5/1988 làm việc tại Công ty Xây dựng đường miền Đông (là doanh nghiệp 100% vốn nhà nước nay đã cổ phần hóa thành Công ty cổ phần Cầu đường bộ II); từ tháng 6/1988 (trước ngày 1/1/1995) đến tháng 10/2015 bà làm việc tại Công ty Than cọc 6 – Vinacomin (doanh nghiệp 100% vốn nhà nước), khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật thì Công ty Than cọc 6 – Vinacomin có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho bà Ngân đối với thời gian bà làm việc tại Công ty Than cọc 6 – Vinacomin và Công ty Xây dựng đường miền Đông.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ cấp thôi việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn