Đóng BHTN 5 năm 6 tháng thì hưởng bao nhiêu tháng thất nghiệp?

Ngày hỏi:03/05/2019

Chào anh chị, em làm việc tại công ty cũ từ tháng 10/2013 - 5/2015, sau đó e nghỉ việc 01 tháng và xin qua làm ở công ty hiện từ tháng 6/2015 đến hết tháng 4/2019. Bây giờ đã nghỉ làm ở công ty và hiện chưa có việc làm. Anh chị cho em hỏi trường hợp này em sẽ được giải quyết bao nhiêu tháng tiền BHTN ạ? Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng BHTN 5 năm 6 tháng thì hưởng bao nhiêu tháng thất nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 quy định hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

      "1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập."

      Như vậy, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      Theo quy định tại Điều 50 Luật việc làm 2013 về Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

      "1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

      2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

      3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này."

      Theo thông tin bạn cung cấp, bạn làm việc từ năm tháng 10/2013 - 5/2015 và từ 6/2015 đến hết tháng 4/2019. Theo đó, tổng thời gian bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp là 5 năm 6 tháng.

      Do đó, bạn sẽ được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp, mức hưởng mỗi tháng bằng 60% bình quân tiền lương 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp, tối đa không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng. Và 06 tháng còn lại sẽ được cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn