Đóng bhxh cho người lao động theo mức tối thiểu vùng của trụ sở chính hay chi nhánh?

Ngày hỏi:23/09/2019

Chào Luật sư. Luật sư cho tôi hỏi. Trường hợp của công ty tôi trụ sở chính và doanh nghiệp tại hai địa điểm khác nhau. Vậy khi người lao động làm việc tại chi nhánh thì đóng bhxh dựa trên mức tối thiểu vùng của trụ sở chính hay chi nhánh ạ? Rất mong nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng bhxh cho người lao động theo mức tối thiểu vùng của trụ sở chính hay chi nhánh?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, có quy định:

      - Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

      + Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I;

      + Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II;

      + Mức 3.250.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III;

      + Mức 2.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

      - Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng được quy định theo đơn vị hành chính cấp quận, huyện, thị xã và thành phố trực thuộc tỉnh. Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

      => Như vậy, mức lương tối thiểu vùng của người lao động được áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động tại địa bàn thuộc vùng nào thì áp dụng theo mức của vùng đó và theo trong thỏa thuận của hợp đồng lao động. Một doanh nghiệp có thể có nhiều chi nhánh, và hoạt động của chi nhánh là hoạt động của doanh nghiệp. Vậy nên, trong trường hợp trên theo quan điểm của chúng tôi thì mức lương tối thiểu vùng đóng bhxh của người lao động trong trường hợp trên là áp dụng theo mức địa bàn hoạt động của chi nhánh bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến ban.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn