Giải quyết trợ cấp thôi việc khi tự ý bỏ việc

Ngày hỏi:18/03/2009
Chú tôi công tác DNNN đến năm 2003 được 32 năm đóng BHXH, nhưng làm kinh tế sai phải vào tù 02 năm, sau khi ra tù cơ quan cũ tái tuyển dụng ký HĐLĐ không xác định thời hạn và đi làm lại thời gian là 01 năm 6 tháng thì bỏ việc. Nếu chú tôi quay lại cơ quan cũ xin chấm dứt HĐLĐ thì cơ quan cũ có thanh toán tiền trợ cấp thôi việc không? Thời gian chú tôi làm tổng cộng 33 năm 6 tháng (có đóng BHXH). Hiện chú tôi 57 tuổi. Mong Sở LĐTB

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:


    • Trường hợp của chú bạn không được trợ cấp thôi việc vì đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật (vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động). Còn thời gian đóng BHXH đề nghị chú bạn đến BHXH địa phương nơi chú bạn cư trú để được hướng dẫn.


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ cấp thôi việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn