Giám định suy giảm khả năng lao động ở đâu?

Ngày hỏi:29/08/2019

Tôi bị tai nạn lao động và muốn được đi giám định mức suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ. Vậy cho hỏi tôi tự đi giám định suy giảm khả năng lao động hay công ty tôi thực hiện thủ tục này, và giám định ở đâu? Mong nhận được giải đáp!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 3 Điều 11 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

      “3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa đối với các trường hợp sau đây:

      a) Không thuộc quy định tại các khoản 1, 2, 4 và 5 Điều này;

      b) Người lao động theo quy định tại Điều 47 của Luật an toàn, vệ sinh lao động.”

      Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 52/2016/TT-BYT quy định:

      “Điều 9. Nhiệm vụ, quyền hạn của Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh

      1. Khám giám định lần đầu và khám giám định lại theo quy định của pháp luật cho các đối tượng đang làm việc hoặc cư trú, sinh sống tại tỉnh, thành phố thuộc địa bàn.”

      Như vậy, công ty bạn có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa nơi người lao động đang làm việc hoặc cư trú.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn