Giảng viên ngành Luật có được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Ngày hỏi:12/11/2019

Cho tôi hỏi: Giảng viên ngành Luật có được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư không? Mong nhận được giải đáp? Xin cảm ơn nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 8 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định những trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư, cụ thể như sau:

      "...

      - Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

      ..."

      Như vậy, nếu giảng viên ngành Luật đó không phải là viên chức đang công tác thì được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư khi có đủ điều kiện cấp tại Điều 10 Luật luật sư 2006.

      Còn nếu giảng viên ngành Luật là viên chức đang công tác thì sẽ không được cấp chứng chỉ hành nghề Luật sư.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn