Giáo viên hợp đồng khi hết hợp đồng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Ngày hỏi:30/07/2020

Chào luật sư. Tôi làm giáo viên hợp đồng năm 2018 -2019 Đóng BHXH 4 tháng. Năm học 2019 -2020 đóng bảo hiểm 7 tháng và hết hạn hợp đồng từ 15/7/2020. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ? Tối ký hợp đồng theo năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

      + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

      + Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      - Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

      - Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

      - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

      + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

      + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

      + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      + Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

      + Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

      + Chết.

      Theo thông tin bạn loại hợp đồng bạn ký hết với nhà trường là hợp đồng có thời hạn nên bạn phải đóng đủ 12 tháng BHXH trong vòng 24 tháng.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi không thể xác định được thời gian bạn đóng BHXH trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ nên chúng tôi không thể xác định bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp không. Bạn xem xét nếu từ 15/7/2018 đến 15/7/2020 bạn đóng đủ 12 tháng BHXH và đáp ứng các điều kiện còn lại bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn