Giáo viên làm việc theo hợp đồng làm việc được đơn phương chấm dứt hợp đồng trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:02/04/2019

Tôi là giáo viên giảng dạy theo hợp đồng làm việc có thời hạn. Gần đây tôi muốn nghỉ việc để qua trường khác. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Giáo viên làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trong trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ông Lại Văn Trình - Phó chánh án Tòa án nhân dân Quận 10 tư vấn như sau:

    • Tại Điều 2 Luật Viên chức 2010 có quy định:

      Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

      => Theo quy định này thì giáo viên làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn được xem là viên chức bạn nhé.

      Theo quy định tại Khoản 5 Điều 29 Luật viên chức 2010 thì viên chức được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc xác định thời hạn trong các trường hợp sau đây:

      - Không được bố trí theo đúng vị trí việc làm, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng làm việc;

      - Không được trả lương đầy đủ hoặc không được trả lương đúng thời hạn theo hợp đồng làm việc;

      - Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

      - Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

      - Viên chức nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh;

      - Viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 03 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục.

      => Như vậy, với quy định này thì để đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc bạn cần phải thuộc một trong các trường hợp nêu trên bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn