Giờ làm việc của NLĐ

Ngày hỏi:04/06/2015
Đề nghị cho biết Nhà nước ta quy định giờ làm việc mỗi ngày của NLĐ như thế nào? Doanh nghiệp A quy định NLĐ làm việc theo ca, NLĐ làm việc mỗi ngày một ca, mỗi ca là 6 tiếng (không tính làm ngày hay đêm, cósự thay đổi giữa ca ngày và ca đêm để tất cả NLĐ trong doanh nghiệp có số ca làm việc ban ngày và ban đêm bằng nhau). Xin hỏi, quy định thời gian làm việc ban đêm của doanh nghiệp A có trái pháp luật không? Người hỏi: Nguyễn Thị Dung Ngày gửi: 04/06/2015

    Nội dung này được Liên đoàn lao động Tỉnh Nam Định tư vấn như sau:

    • - Tại Điều 104 Bộ luật LĐ năm2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

      1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48giờ trong 01 tuần.

      2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngàyhoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

      Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40giờ.

      3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những ngườilàm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do BộLao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

      - Tại Điều 105 Bộ luật LĐ năm2012 quy định về Giờ làm việc ban đêm như sau:

      Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

      Như vậy, quy định thời gian làm việc ban đêm của doanh nghiệp A là đúngpháp luật.


    Nguồn:

    Liên đoàn Lao động Tỉnh Nam Định
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT