Hành vi không báo cáo kịp thời với người có trách nhiệm khi phát hiện nguy cơ gây tai nạn lao động có bị xử lý không?

Ngày hỏi:14/03/2016
Trong quá trình thi công công trình nhà ở cho bà Huyền, anh Ân, công nhân của Công ty Xây dựng PP, phát hiện dầm nhà rạn nứt, sụt lún có thể xảy ra tai nạn lao động nhưng không báo cáo với người quản lý công trình. Xin hỏi, pháp luật có quy định nào để xử lý hành vi này của anh Ân không?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Khoản 13 Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 07 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung Điều 17 của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi không báo cáo kịp thời với người có trách nhiệm khi phát hiện nguy cơ gây tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, gây độc hại hoặc sự cố nguy hiểm.

      Căn cứ quy định của pháp luật nêu trên, hành vi không báo cáo kịp thời với người có trách nhiệm khi phát hiện nguy cơ gây tai nạn lao động của anh Ân sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn