Hành vi vi phạm thoả thuận về địa điểm làm việc

Ngày hỏi:27/01/2015
Hành vi vi phạm thoả thuận về địa điểm làm việc bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Công đoàn xây dựng Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời: Khoản 2 Điều 7 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013 của Chính phủ quy định- Người sử dụng lao động bị phạt tiền 3.000.000 đến 7.000.000 đồng nếu bố trí người lao độnglàm việc ở địa điểm khác với địa điểm làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng lao động, trừ trường hợpđược phép chuyển tạm thời người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động theo Điều 31Bộ luật Lao động.

      Văn phòng Tư vấn Pháp luật CĐXDVN


    Nguồn:

    Công đoàn Xây dựng Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn