Hậu quả của việc lao động "chui" ở nước ngoài?

Ngày hỏi:22/07/2019

Tôi có chị gái hiện tại đang lao động chui tại Nhật. Khi xuất khẩu lao động chị không có visa, cũng như các loại giấy tờ khác để xuất khẩu lao động hợp pháp. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi hậu quả để lại khi chị tôi bị phát hiện với hành vi lao động chui trên như thế nào? Mong phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại, cụ thể như sau:

      3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định;

      b) Trốn hoặc tổ chức, giúp đỡ người khác trốn vào các phương tiện nhập cảnh, xuất cảnh nhằm mục đích vào Việt Nam hoặc ra nước ngoài;

      c) Cho người khác sử dụng hộ chiếu, giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      d) Sử dụng hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu của người khác để nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh;

      đ) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 16 ngày trở lên mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;

      e) Người nước ngoài đã được cấp thẻ thường trú mà thay đổi địa chỉ nhưng không khai báo để thực hiện việc cấp đổi lại.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi vượt biên trái phép sẽ bị phạt tiền 3-5 triệu đồng.

      Sau khi bị xử phạt hành chính về hành vi vượt biên, công dân sẽ thuộc trường hợp chưa được xuất cảnh (cấm xuất cảnh) theo quy định tại Khoản 7 Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP với thời hạn có thể lên đến ba năm.

      Nếu một công dân nhập cảnh trái phép vào một quốc gia thì tùy theo quy định của từng nước mà công dân đó có thể bị cấm nhập cảnh trở lại trong một thời gian nhất định hoặc vĩnh viễn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn