HĐLĐ 18 tháng muốn nghỉ thì phải báo trước mấy ngày?

Ngày hỏi:02/04/2021

Cho hỏi, em làm việc với HĐLĐ 18 tháng, em làm được gần 1 năm rồi giờ em muốn nghỉ việc thì phải báo trước mấy ngày để không phạm luật ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • HĐLĐ 18 tháng muốn nghỉ thì phải báo trước mấy ngày?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm b Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

      Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng.

      ...

      Như vậy, bạn đã ký hợp đồng lao động với thời hạn là 18 tháng, nay muốn nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động) thì bạn cần phải báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất là 30 ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn