Hồ sơ đề cử người tham gia trọng tài viên lao động có cần phiếu lý lịch tư pháp?

Ngày hỏi:02/04/2021

Được biết tiêu chuẩn trọng tài viên lao động là không thuộc diện đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang chấp hành bản án hình sự hoặc đã chấp hành xong bản án nhưng chưa được xóa án tích. Vậy khi làm hồ sơ đề cử thì có cần phải có phiếu lý lịch tư pháp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 99 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định về hồ sơ đề cử trọng tài viên lao động gồm có:

      a) Văn bản đề nghị của cơ quan đề cử;

      b) Đơn đề nghị tham gia làm trọng tài viên lao động của người được đề cử;

      c) Sơ yếu lý lịch có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền;

      d) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp theo quy định của Bộ Y tế;

      đ) Bản sao từ sổ gốc, bản sao có chứng thực hoặc nộp bản sao xuất trình kèm bản chính để đối chiếu các văn bằng, chứng chỉ liên quan.

      Như vậy, hồ sơ không yêu cầu phải có phiếu lý lịch tư pháp nên không cần phải chuẩn bị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn