Hồ sơ dự tuyển hòa giải viên lao động có cần phiếu lý lịch tư pháp không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Nhờ tư vấn hồ sơ tham gia dự tuyển hòa giải viên lao động, cho hỏi có cần xin phiếu lý lịch tư pháp không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 2 Điều 93 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định hồ sơ dự tuyển hòa giải viên lao động như sau:

      Hồ sơ dự tuyển gồm: Đơn dự tuyển hòa giải viên lao động; sơ yếu lý lịch có xác nhận của cấp có thẩm quyền; giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp theo quy định của Bộ Y tế; bản sao từ sổ gốc, bản sao có chứng thực hoặc bản sao xuất trình kèm bản chính để đối chiếu các văn bằng, chứng chỉ liên quan; văn bản giới thiệu tham gia làm hòa giải viên lao động của các cơ quan, tổ chức liên quan (nếu có);

      Như vậy, khi tham gia dự tuyển hòa giải viên lao động cần chuẩn bị những giấy tờ nêu trên. Theo đó không yêu cầu phải có phiếu lý lịch tư pháp, cho nên khi chuẩn bị hồ sơ không cần phải xin phiếu lý lịch tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn