Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con

Chào Anh/Chị! Tôi muốn hỏi về việc Chế độ thai sản đối với Chồng! Từ ngày 1/1/2016 đối với trường hợp vợ sinh con chồng được hưởng Chế độ thai sản là nghỉ từ 5-7 ngày đối với từng trường hợp cụ thể là sinh thường và sinh mổ. Vậy hồ sơ để thực hiện chế độ đối với Chồng là bao gồm những chứng từ gì? Yêu cầu bản gốc hay bản sao? (Bản gốc đã làm Chế độ thai sản đối với mẹ). Rất mong nhận được phản hồi của Anh Chị.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Khoản 4 và khoản 5 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ BHXH đối với trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con gồm:
      - Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

      - Danh sách người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn