Học viên cơ yếu bị lưu ban thì có được hưởng phụ cấp sinh hoạt phí?

Ngày hỏi:10/12/2019

Theo quy định hiện hành thì học viên cơ yếu vẫn được phụ cấp sinh hoạt phí, hiện em là sinh viên năm nhất mức 0.4. Vậy trường hợp nếu em bị lưu ban thì có được hưởng nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 12 Thông tư 07/2017/TT-BNV quy định như sau:

      Đối với học viên cơ yếu hưởng chế độ phụ cấp sinh hoạt phí:

      Được hưởng mức phụ cấp sinh hoạt phí bằng mức phụ cấp của cấp bậc quân hàm Binh nhì (hệ số 0,4 so với mức lương cơ sở). Căn cứ kết quả học tập trong năm học được đánh giá đạt yêu cầu trở lên, không vi phạm kỷ luật thì Trưởng ban Ban Cơ yếu Chính phủ xem xét, quyết định mức phụ cấp sinh hoạt phí như sau:

      STT

      Năm học

      Hệ số phụ cấp sinh hoạt phí

      01

      Năm thứ nhất

      0,40

      02

      Năm thứ hai

      0,45

      03

      Năm thứ ba

      0,50

      04

      Năm thứ tư

      0,60

      05

      Năm thứ năm

      0,70

      Trường hợp lưu ban thì hưởng phụ cấp sinh hoạt phí theo mức của năm học bị lưu ban.

      Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp lưu ban thì hưởng phụ cấp sinh hoạt phí theo mức của năm học bị lưu ban. Do đó, nếu bạn tới đây bị lưu ban thì vẫn hưởng mức 0.4.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn