Hợp đồng lao động có buộc ghi chức danh của NSDLĐ ký hợp đồng không?

Ngày hỏi:29/10/2020

Nghe nói từ năm 2021 có những thay đổi về hợp đồng lao động. Không rõ hợp đồng lao động có buộc ghi chức danh của NSDLĐ ký hợp đồng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      - Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

      - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

      - Công việc và địa điểm làm việc;

      ....

      Theo đó không có quy định phải ghi cụ thể chức danh của người giao kết hợp đồng bên phía người sử dụng lao động.

      Tuy nhiên Điểm a Khoản 1 Điều 21 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      Tên, địa chỉ của người sử dụng lao động và họ tên, chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động.

      Như vậy từ 01/01/2021 trong HĐLĐ phải ghi chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn