Hợp đồng lao động có chấm dứt khi văn phòng đại diện bị giải thể?

Ngày hỏi:07/09/2019

Trường hợp Văn phòng đại diện giải thể và chuyển hết lao động sang 1 công ty chính thì hợp đồng ký với công ty mới sẽ thay đổi như thế nào? Có chấm dứt hợp đồng lao động của nhân viên tại văn phòng đại diện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 84 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân.

      Như vậy, văn phòng đại diện không được ký kết hợp đồng lao động với NLĐ. Văn phòng đại diện chỉ thay mặt ký kết hợp đồng lao động khi công ty chính ủy quyền cho ký kết. Nên hợp đồng lao động mà NLĐ đã ký kết với văn phòng đại diện đó thực chất là ký với công ty chính.

      Vậy nên, việc văn phòng đại diện giải thể thì hợp đồng lao động giữa NLĐ và VP đại diện (được công ty chính ủy quyền) không chấm dứt.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn