Hợp đồng lao động có hiệu lực trước thời điểm ký có được không?

Ngày hỏi:16/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì hợp đồng lao động có hiệu lực trước thời điểm bên người lao động và bên người sử dụng lao động thực hiện việc ký kết có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 23 Bộ luật lao động 2019, có quy định:

      Điều 23. Hiệu lực của hợp đồng lao động

      Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày hai bên giao kết, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì hợp đồng lao động không bắt buộc là sẽ có hiệu lực tại thời điểm 2 bên thực hiện việc ký kết mà có thế có trước thời điểm đó. Nhưng vẫn đề này phải được thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bồi thường hợp đồng lao động
    Chấm dứt hợp đồng lao động
    Giao kết hợp đồng lao động
    Hết hạn hợp đồng lao động
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn