Hợp đồng lao động và cam kết đào tạo

Ngày hỏi:14/03/2014

Xin chào luật sư, Em có một vấn đề mong được các luật sư tư vấn hỗ trợ. Vấn đề  của em như sau: Hiện nay em đang làm việc cho một công ty đài loan, em đã tham gia một khóa đào tạo của công ty và ký một cam kết : "Bản thân Tôi đồng ý sau khi kết thúc tập huấn trở về công ty phải tiếp tục làm việc 3 năm tại bộ phận mà công ty chỉ định (theo nhu cầu chỉ định bất kỳ của công ty), nếu làm việc chưa đủ thời gian kể trên bất kể lý do gì mà phải chấm dứt hợp đồng lao động, thì đồng ý trả lại cho công ty tất cả những chi phí phát sinh (bao gồm cả những chi phí ngoài chi phí tập huấn và phí công tác), tuyệt đối không được có ý kiến." Em đã làm việc được một thời gian (chưa đủ 3 năm nói trên), em đã trình đơn nghỉ việc và ngày dự định nghỉ kể từ ngày đưa đơn là hơn 45 ngày. Trong quá trình trên thì công ty quyết định giữ lương của em làm trong khoảng thời gian này, và yêu cầu em bồi thường chi phí đào tạo mới giải quyết lương và đơn nghỉ việc của em. Cho em hỏi là : 1. Việc công ty giữ lương của em trong khoảng thời gian này có đúng không? 2. Em đã viết đơn khiếu nại nói rằng công ty đã vi phạm HĐLĐ và luật lao động, nhưng không được giải quyết và yêu cầu em phải ký cam kết bồi thường chi phi đào tạo mới trả lương lại cho em. Trong trường hợp này em nên làm thế nào? và nếu em gửi đơn lên phòng LĐTB và XH của huyện nơi công ty hoạt động thì có được giải quyết không và thời gian giải quyết bao lâu? 3. Sau hơn 45 ngày trên nếu công ty không giải quyết đơn nghỉ việc của em thì việc em tự nghỉ có được không? và nếu lúc đó công ty vẫn giữ lương của em trong khoảng thời gian trình đơn nghỉ việc, thì em làm đơn khiếu nại lên phòng   LĐTB và XH của huyện nơi công ty hoạt động thì có được giải quyết không ? 4. Nếu bản cam kết trên không phải do em viết thì khi công ty kiện em có phải bồi thường không? Em xin chân thành cảm ơn các luật sư và mong sớm nhận được sự tư vấn của các luật sư.

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Trường Hộ tư vấn như sau:

  • Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    Theo em trình bày em co hợp đồng đào tạo nghề . do đó căn cứ điều 62  Luật lao động sửa đổi bổ sung thì nếu em nghỉ việc trước thời hạn cam kết làm việc cho công ty là vi phạm điểm d khoản 2 và phải có nghĩ vụ hoàn trả chi phí đào tạo theo điểm đ khoản 2 điều này. Do vậy công ty có quyền giữ lương cuối cùng để cấn trừ các khoản em phải thanh toán chi phí đào tạo cho công ty.

    Tuy nhiên, nếu công ty trừ sai gây thiệt hại cho người lao động thì cũng có thể kiện ra Tòa yêu cầu xem xét lại.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn