Kế toán trường học có được hưởng phụ cấp công vụ và nghỉ phép năm không?

Ngày hỏi:04/03/2019

Em là nhân viên kế toán của 01 trường mẫu giáo huyện miền núi. Ngoài Hệ số lương ngạch bậc và khu vực ra thì không có khoản phụ cấp gì khác. Đối với nhân viên kế toán trường học thì có được hưởng phụ cấp công vụ không ạ? Và chúng em có được thanh toán chế độ nghỉ phép năm không (vì nghỉ hè giáo viên được nghỉ chứ tụi em vẫn đi làm bình thường ạ) em xin cảm ơn.

trucnhu***@yahoo.com.vn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán trường học có được hưởng phụ cấp công vụ và nghỉ phép năm không?
      (ảnh minh họa)
    • Thứ nhất, Về chế độ phụ cấp công vụ:

      Tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 34/2012/NĐ-CP quy định chế độ phụ cấp công vụ; đối tượng được hưởng phụ cấp công vụ gồm:

      "a) Cán bộ theo quy định tại khoản 1, điều 4 Luật cán bộ, công chức;

      b) Công chức theo quy định tại khoản 2, điều 4 Luật cán bộ, công chức và các điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/01/2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; không bao gồm công chức quy định tại điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP;

      c) Cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn quy định tại khoản 3, điều 4 Luật cán bộ, công chức và điều 3 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã;

      d) Người làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính nhà nước quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan Đảng, tổ chức chính trị - xã hội áp dụng quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP; không bao gồm người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các đơn vị sự nghiệp công lập;

      đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ và công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

      e) Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn; công nhân, nhân viên công an và lao động hợp đồng thuộc Công an nhân dân;

      g) Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu."

      Như vậy, đối với nhân viên kế toán trường mẫu giáo là viên chức không thuộc đối tượng áp dụng theo quy định của Nghị định 34/2012/NĐ-CP. Do đó bạn sẽ không được hưởng phụ cấp công vụ.

      Thứ hai, thanh toán chế độ nghỉ phép năm:

      Hiện tại, theo quy định của Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT và Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT thì thời gian nghỉ hè đối với giáo viên mầm non là 08 tuần và thời gian nghỉ hè đối với giáo viên phổ thông là 02 tháng (bao gồm cả ngày nghỉ hàng năm). Thời gian nghỉ hè, giáo viên vẫn được hưởng nguyên lương và các khoản phụ cấp.

      Tuy nhiên, đối với cán bộ, nhân viên khác của trường học mà không phải là giáo viên thì hiện tại chưa có quy định riêng về chế độ nghỉ hè. Do đó, thời gian làm việc và nghỉ ngơi của kế toán trường học (viên chức) thực hiện theo quy định của Luật viên chức 2010.

      Cụ thể: Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

      Như vậy, nhân viên trường học sẽ không được hưởng thời gian nghỉ hè như đối với giáo viên, việc điều động hay phân chia lịch làm việc công tác trong kỳ nghỉ hè cho cán bộ công nhân viên của trường trong thời gian nghỉ hè sẽ do Ban giám hiệu quyết định và bố trí sao cho hợp lý với hoạt động của trường. Trường hợp không bố trí được ngày phép, nhân viên kế toán được thanh toán tiền tương ứng theo quy định tại Điều 114 Bộ luật lao động 2012.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về phụ cấp công vụ và chế độ phép năm của nhân viên kế toán tại trường mẫu giáo.

      Chúc bạn luôn dồi dào sức khỏe và thành công trong cuộc sống.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn