Khi ký hợp đồng lao động có cần phải ghi tên trường đã học hay không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Dạ, cho em hỏi, em mới tốt nghiệp ngành công nghệ thông tin và đang đi xin việc, trường hợp xin được việc và giao kết hợp đồng thì trong hợp đồng có phải ghi trước đây học đại học ở trường nào không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 16 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghĩa vụ khi giao kết hợp đồng như sau:

      Người lao động phải cung cấp thông tin trung thực cho người sử dụng lao động về họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, trình độ học vấn, trình độ kỹ năng nghề, xác nhận tình trạng sức khỏe và vấn đề khác liên quan trực tiếp đến việc giao kết hợp đồng lao động mà người sử dụng lao động yêu cầu.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì bạn phải cung cấp họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, trình độ học vấn, trình độ kỹ năng nghề, xác nhận tình trạng sức khỏe và vấn đề khác liên quan. Do đó, không bắt buộc phải thể hiện tên trường học trong hợp đồng bạn ký kết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn