Khi nào doanh nghiệp được phép cho nhiều người lao động nghỉ việc?

Ngày hỏi:01/03/2019

Kinh tế hiện nay khá khó khăn, do đó mà một số doanh nghiệp khá vất vả vì việc này, nên một số do làm ăn thua lỗ mà không có cách giải quyết hay phương án tốt nhất cho người lao động, mà buộc phải cho tôi việc đối với nhiều người lao động. Tuy nhiên, không đơn giản mà có thể cho thôi việc nhiều người như thế 01 lần, do đó cho tôi hỏi: Khi nào doanh nghiệp được phép cho thôi việc đối với nhiều người lao động?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 44 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

      Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

      => Như vậy, Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động chỉ được tiến hành khi:

      - Đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

      - Thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn