Không áp dụng hợp đồng thử việc

Ngày hỏi:17/01/2015

Công ty em có số lượng tuyển dụng lao động rất đông, và công nhân ra vào cũng không ổn định, vì vậy việc làm hđ thử việc vô cùng không thuận tiện. Em muốn hỏi liệu có thể không làm hợp đồng thử việc thì có vi phạm luật Lao động hay không? Liệu thử việc có thể thỏa thuận bằng miệng hay không?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Việc có ký kết hợp đồng thử việc hay không tùy thuộc vào thỏa thuận giữa các bên. Pháp luật không buộc các bên trong quan hệ lao động phải ký kết hợp đồng thử việc trước.

      Pháp luật hiện hành , không quy định cụ thể hình thức của hợp đồng, song để tránh phát sinh tranh chấp sau này, hai bên nên ký kết hợp đồng thử việc với nội dung được quy định tại Điều 26, BLLĐ.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn