Không cho lao động nữ nghỉ ngày hành kinh có phạm luật không?

Ngày hỏi:01/07/2020

Phụ nữ trong ngày hành kinh thì có được quyền lợi gì không? Tôi đang trong thời kì hành kinh nhưng khi đi làm tôi có xin công ty cho phép được nghỉ khoảng nửa tiếng nhưng công ty từ chối. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không cho lao động nữ nghỉ ngày hành kinh có phạm luật không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP có quy định về chăm sóc sức khỏe lao động đối với lao động nữ như sau:

      - Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

      + Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;

      + Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

      + Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

      Bên cạnh đó, tại Điều 27 Nghị định 28/2020/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      - Không tham khảo ý kiến của lao động nữ hoặc đại diện của họ khi quyết định những vấn đề có liên quan đến quyền và lợi ích của lao động nữ;

      - Không cho lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong thời gian hành kinh.

      Như vậy, nghỉ 30 phút/ngày trong ngày “hành kinh” là quyền lợi chính đáng của lao động nữ; cho phép lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong những ngày này là nghĩa vụ của doanh nghiệp. Do đó công ty bạn không cho bạn nghỉ 30 phút trong ngày hành kinh thì sẽ bị phạt như quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn