Không cho NLĐ nữ nghỉ trong ngày đèn đỏ có bị phạt?

Ngày hỏi:23/09/2021

Cho em hỏi, công ty em đang làm không cho lao động nữ nghỉ 30 phút trong ngày đèn đỏ thì có bị phạt không ạ? Mong được hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không cho NLĐ nữ nghỉ trong ngày đèn đỏ có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định về bảo vệ thai sản, trong đó:

      Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì lao động nữ sẽ được nghỉ mỗi ngày 30 phút trong thời gian hành kinh. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo HĐLĐ.

      Trường hợp công ty không cho lao động nữ nghỉ là sai với quy định, có thể bị phạt, như sau (Điểm b Khoản 1 và Điểm a Khoản 3 Điều 27 Nghị định 28/2020/NĐ-CP)

      - Phạt tiền từ 1.00.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi sau đây: Không cho lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong thời gian hành kinh.

      - Buộc trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn