Không có biên bản tai nạn giao thông có được hưởng chế độ tai nạn?

Ngày hỏi:05/03/2019

Cách đây một tuần, sáng em đi làm gần đến công ty thì bị tai nạn giao thông, em được người dân đưa vào nhập viện 05 ngày và được về. Nhưng em không có biên bản tai nạn giao thông của bên công an vậy em có được hưởng chế độ tai nạn lao động không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

      (1) Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

      - Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

      - Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

      (2) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn thuộc một trong cá trường hợp kể trên;

      (3) Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân sau:

      - Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

      - Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

      - Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp bạn bị tai nạn giao thông trên đường đi làm, nếu sau khi điều trị mà bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên và không thuộc các trường hợp không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả (kể trên) thì bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ tại nạn lao động theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác, theo quy định tại Điều 35 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 thì người sử dụng lao động và các cá nhân liên quan đến tai nạn lao động phải có nghĩa vụ hợp tác với Đoàn điều tra, cung cấp đầy đủ thông tin, tài liệu có liên quan và không được từ chối hoặc cản trở quá trình điều tra.

      Trường hợp tai nạn trên đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm cung cấp cho Đoàn điều tra một trong các giấy tờ sau đây:

      - Biên bản khám nghiệm hiện trường và sơ đồ hiện trường vụ tai nạn;

      - Biên bản điều tra tai nạn giao thông;

      - Trường hợp không có các giấy tờ trên thì phải có văn bản xác nhận bị tai nạn của cơ quan Công an xã, phường, thị trấn nơi xảy ra tai nạn theo đề nghị của người lao động hoặc thân nhân của người lao động.

      Do đó: Trường hợp biên bản tai nạn giao thông của cơ quan cảnh sát giao thông thì bạn (hoặc có thể nhờ người thân của bạn) có thể làm đơn yêu cầu cơ quan Công an xã, phường, thị trấn nơi xảy ra tai nạn xác nhận bằng văn bản về việc bạn bị tai nạn để làm căn cứ giải quyết chế độ tai nạn lao động cho bạn theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn