Không được bổ nhiệm lại viên chức quản lý có bị miễn nhiệm không?

Ngày hỏi:27/12/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp 1 người đã được bổ nhiệm viên chức quản lý, hết thời hạn bổ nhiệm mà không được bổ nhiệm lại thì có bị miễn nhiệm không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 37 Luật viên chức 2010, có quy định:

      Khi viên chức quản lý hết thời hạn giữ chức vụ quản lý, phải xem xét bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại. Trường hợp không được bổ nhiệm lại, cấp có thẩm quyền bổ nhiệm có trách nhiệm bố trí viên chức vào vị trí việc làm theo nhu cầu công tác, phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức.

      => Như vậy, theo quy định trên trường hợp một người được bổ nhiệm viên chức quản lý hết thời hạn bổ nhiệm mà không được bổ nhiệm lại thì sẽ được bỗ trí viên chức đó vào vị trí việc làm theo nhu cầu công tác, phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức chứ không phải đương nhiên bị miễn nhiệm.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn