Không ký hợp đồng mới vẫn phải trả 100% lương

Ngày hỏi:07/05/2016
Hiện nay tôi làm cho doanh nghiệp, hợp đồng lao động của tôi đã hết hạn từ ngày 30/12/2015 (đến nay vẫn chưa được ký hợp đồng lao động mới) và mức lương hiện hưởng của tôi chỉ khoảng 2.8 triệu đồng (85% lương), khi tôi đến thắc mắc với bộ phận nhân sự thì được trả lời là doanh nghiệp đang xem xét có ký tiếp hợp đồng với tôi hay không nên chưa ký hợp đồng mới (tôi đã ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp 2 lần trước đó thời hạn 3 tháng và 12 tháng với mức lương 85%). Xin anh (chị) luật sư tư vấn cho tôi doanh nghiệp làm đúng hay sai? Và nếu tôi làm việc không có hợp đồng mới thì tôi được nhận 100% lương hay không?

    Nội dung này được Luật sư Cao Sỹ Nghị – Trưởng Văn phòng Luật sư Cao tư vấn như sau:

    • Trường hợp này doanh nghiệp đã làm sai quy định. TheoKhoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì bạn đang có hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

      Pháp luật cũng quy định bạn có quyền được hưởng 100% lương trong trường hợp này.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn