Kinh doanh karaoke không ký hợp đồng lao động sẽ bị xử phạt theo quy định nào?

Ngày hỏi:17/02/2020

Xin hỏi hiện mình đang kinh doanh dịch vụ karaoke. Về việc mình không ký hợp đồng lao động với nhân viên sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động:

      1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

      a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

      b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

      c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

      d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

      đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

      Hành vi không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với các công việc có thời hạn trên 3 tháng và các quy định khác liên quan đến việc giao kết hợp đồng hợp pháp thì chủ cơ sở kinh doanh karaoke phải chịu hình phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng tùy vào mức độ vi phạm khác nhau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn